การก่อสร้างฝายชะลอน้ำตามโครงการ “สร้างฝายมีชีวิต คลองบางขนุน เฉลิมพระเกียรติ 70 พรรษา”
วันที่ ๑๙ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๕ ว่าที่ร้อยตรีวชิรพันธุ์ บุญณมี ผู้อำนวยการสถานศึกษา พร้อมด้วยคณะครูและบุคลากรโรงเรียนบ้านท่าเรือ ร่วมก่อสร้างฝายชะลอน้ำ จำนวน ๑ ฝาย ในนามกลุ่มเครือข่ายศรีสุนทรสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาภูเก็ต ตามโครงการ“สร้างฝายมีชีวิต คลองบางขนุน เฉลิมพระเกียรติ
๗๐ พรรษา” จังหวัดภูเก็ต เป็นการสร้างความชุมชื้น ชะลอน้ำ กักเก็บน้ำ เพื่อใช้ในฤดูแล้งให้เกษตรกรสามารถนำน้ำไปใช้ประโยชน์ การสร้างฝายจะใช้วัสดุไม้ไผ่ในพื้นที่ นำไปปักลงในลำน้ำเสมือนเสาเข็มเรียงกัน ผูกด้วยเชือก
เพื่อยึดโยงเข้าด้วยกัน และใช้ทรายบรรจุใส่กระสอบวางเรียงซ้อนกัน
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_151306-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_083842-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_090915-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_101352-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/IMG_2140-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_120334-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_113438-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_104958-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_104948-scaled.jpg)
![](https://bantarua.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/20220219_102354-scaled.jpg)
Leave a comment